(¯`•♥•´¯) ~ ♥GuiLun VietNam Fansite♥ ~ (¯`•♥•´¯)
NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi Hinhanh

(_ ¸.•° Chào Mừng Đến Với GLFS °•.¸ _)
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
palachute
♥ Pudding Piao ♥
♥ Pudding Piao ♥

palachute

Libra Age : 27
Birthday : 18/10/1996
Join GLFS : 12/12/2010
Điểm : 1106
Điểm Danh Vọng : 121
Humor : GuiLun x ShinRan x KazuHei x KaiOko x KyuMin x SunMin ^^

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi _
Bài gửiTiêu đề: NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi   NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi EmptyWed Jan 19, 2011 12:47 am

Đêm mùa đông rét như cắt da cắt thịt, cụ Phạm Thị Đờn, 76 tuổi, thôn Quảng Hội 2, xã Vạn Thắng, huyện Vạn Ninh, tỉnh Khánh Hòa, cơ thể chỉ như da bọc xương, thức dậy từ 1 giờ khuya, lọ mọ xuống ngâm mình dưới biển mò cua bắt ốc kiếm gạo ăn qua ngày.

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi ImageView

“Con nước vừa rồi không kiếm đủ gạo, phải mượn hàng xóm 20.000 đồng đắp đổi thêm. Bây giờ phải ráng mò cua ốc kiếm tiền trả nợ, mua gạo, nếu dư dành mua hộp bánh cúng ông bà mấy ngày tết” - cụ Đờn nói

“Nước biển cạn lúc nào là dậy đi lúc đó. Mùa đông nước thường cạn về khuya: 12 giờ đêm, 1 giờ, 2 giờ... Mắt mũi tui lòa nhòa hết rồi, đi ban đêm không thấy gì hết, phải nhờ mấy đứa trẻ đi trước dẫn đường. Qua mấy cái dây neo ghe, mấy đứa phải hô: “Coi chừng dây neo”, rồi đạp chân xuống cho tui bước qua. Trời tối như mực, đêm nào cũng vấp đá, vấp dây ngã nhào cổ” - cụ Đờn kể về con đường đi hành nghề vô vùng gian khổ của mình.

Dù kiếm ăn đêm dọc bờ biển nhưng điều rất nguy hiểm là cụ không biết bơi. Cụ cho biết nhiều lần sém chết trong đêm tối.

Cụ Đờn kể: “Có lúc đang mò cua ốc tui bị những con sóng to xô ngã, nước “đè” lên cả đầu. Tui phải dùng hai tay bấu xuống đất, sợ nước kéo ra ngoài sâu. Còn lội đi bị sụp hầm, sụp hố nước sâu uống nước no cả bụng thì xảy ra như cơm bữa. Sợ nhất là mấy ghe giã cào vào bờ lúc 2-3 giờ sáng, cứ đẩy thúng chai đi ào ào va vô người mình lúc nào không hay”.
Cụ vừa từ dưới biển lên, người run lẩy bẩy

Chân bị miểng chai cắt máu chảy nhiều, cụ phải nhai thuốc lá đắp cầm máu

Cụ đang xem cân số ốc, sò vừa mò được

Từ 1 giờ sáng đến gần 11 giờ trưa trong bụng không có hột cơm, ngâm mình trong giá rét... nhưng chỉ bán được 17.000 đồng. Giá trị cả ngày lam lũ chỉ thu được 10.000-20.000 đồng, gặp lúc sóng to gió lớn chỉ được 5.000-7.000 đồng
Nguồn: http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Phong-su-Ky-su/361558/Than-co-76-tuoi.html
==========
Mình ko biết khi up lên thì có mem nào bít mà đọc ko, nhưng mình thật sự rất muốn chia sẻ. Khi nhìn những tấm hình chụp cụ Đờn, cổ họng mình đã nghẹn lại, bàn tay tê buốt và nuớc mắt mình bắt đầu chảy. Mình thề là mình nói thực, các mem đừng nghĩ mình phịa ra để tỏ vẻ hảo tâm. Cảm xúc ko bao giờ bịa đặt. mình ko thể tưởng tuợng đuợc nổi lại có những hoàn cảnh éo le đến cùng cực như vậy. Một số phận bất hạnh. Cái đói, cái nghèo, cái hiu quạnh của một người phụ nữ đã buớc qua hơn nửa đời người. Ngay cả khi viết những dòng này, nước mắt mình cũng đang tuôn, rất nhiều.
Giờ đã gần một giờ. cụ lại sắp trở dậy ra mò cua bắt ốc rồi. cái lạnh run người ở nơi thủ đô sao có thể so sánh đuợc cái lạnh tê tái của miền biển Khánh Hoà xa xôi. Nuớc lạnh, biển còn lạnh hơn. Trời tối, biển còn tối hơn. Một thân một mình nơi biển bao la vs những nguy hiểm rình rập, hãy cùng mình, dành một phút thôi, cầu nguyện cho cụ ra biển bình an, không gặp phải tai uơng gì. nếu bạn đang đọc bài blog này, hãy cùng mình, nhé???
http://shinichiandranfc.forum-viet.net/
ahrin00
♥ Pudding Piao ♥
♥ Pudding Piao ♥

ahrin00

Leo Age : 32
Birthday : 12/08/1991
Join GLFS : 12/09/2010
Điểm : 2322
Điểm Danh Vọng : 747
Humor : bình thường rất dễ tính...lâu lâu hơi tửng tửng

Bài gửiTiêu đề: Re: NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi   NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi EmptyWed Jan 19, 2011 8:38 am

Trời ơi sao cụ này khổ thế!!
Thời tiết lạnh như thế này mà còn fải xuống nước mò cua nữa!!
Tội cụ quá!! Con cháu đâu mà để cho ông bà như thế này !! Thật đáng trách!!
Ước gì nhà nước mình có được cái viện dưỡng lão công cộng giống nước ngoài nhỉ!!
Có viện dưỡng lão công cộng ấy thì người già đơn côi như cụ sẽ được xã hội chăm sóc kĩ hơn!!
palachute
♥ Pudding Piao ♥
♥ Pudding Piao ♥

palachute

Libra Age : 27
Birthday : 18/10/1996
Join GLFS : 12/12/2010
Điểm : 1106
Điểm Danh Vọng : 121
Humor : GuiLun x ShinRan x KazuHei x KaiOko x KyuMin x SunMin ^^

Bài gửiTiêu đề: Re: NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi   NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi EmptyWed Jan 19, 2011 12:56 pm

Mình thấy thương cụ ấy lắm, mà chẳng bít phải làm j'.
cụ ấy cũng bằng tuổi ông mình thôi, nhưng không được an hưởng tuổi già mà lại phải kiếm sống vs đồng tiền chết đói như thế! Mong các mem đừng trách mình lại up tin này lên. Thực sự cảm xúc của mình ko thể kìm nổi nữa, và chia sẻ lên mong các bạn hãy cảm thông vs cụ!
http://shinichiandranfc.forum-viet.net/
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi   NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi Empty

NHỮNG MẢNH ĐỜI BẤT HẠNH ( phần I ): Thân cò 76 tuổi

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
*Không comt bài 1 dòng.
*Không dùng những ngôn từ thiếu lịch sự.
* Bài viết hay hãy nhấn dấu + để cám ơn.
* Bài viết sưu tầm nên ghi rõ nguồn.
* Tránh spam nhảm không liên quan đến chủ đề.

Yêu cầu viết tiếng Việt có dấu.